Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 17
    Moderator Avatar của Sweet_boy1030

Red face Cài đặt font chữ và viết tiếng việt trong Photoshop

Hôm nay tui sẽ viết một bài hướng dẫn các bạn cách sử dụng font trong Photoshop.Trong diễn đàn một số bạn mới làm quen với Photoshop chưa biết các sử dụng các font mà các bạn down load từ trên mạng hay cop từ nhà bạn của bạn.
    Gỉa sử bạn có một font chữ rất đẹp mà bạn muốn sử dụng nó để trang trí cho một tác phẩm, điều tất nhiên là bạn sẽ không thể sử dụng được nó nếu nó không có mật trong thư viện font của chương trình Photoshop của bạn.Mà mặc định thư viện font của Photoshop sẽ lấy thư viện font của hệ điều hành mà bạn đang sử dụng.Như vậy trước tiên bạn cần load được cái font đó vào trong thư viện font của hệ điều hành bạn đang sử dụng. Trong Win Xp hoặc Vista thì thư viện font nằm trong foder Font (C:/Program/Window/Font) với C là ổ mà các bạn chọn là nơi bạn cài hệ điều hành .

Như vậy bạn muốn sử dụng font nào thì bạn cần load cái font đó vào trong foder Font của hệ điều hành mà bạn đang sử dụng, ở đây tui xài Win Xp
    Để load font thì mình chỉ biết 2 cách|:
    Cách 1: kéo thả hoặc coppy trực tiếp bằng tay.
    Trước hết các bạn mở đến foder chứa font mà bạn cần load và bạn bôi đen những font nào mà các bạn muốn load nó vào trong thư viện Font

Các bạn kick chuột phải chọn coppy sau đó chuyển sang foder Font kich chuột vào nên chọn Pase là ok

à

Cách 2 : install font
    Mở foder Font, kick vào menu File chọn dòng Install New Font

Trong cái bảng hiện ra bạn dẫn đường link đến nơi mà bạn để font cần load. Sau khi dẫn đến foder các bạn để font thì mặc định chương trình sẽ tự động tìm font trong foder đó, khi nó hiện hết các font trong đó thì hoặc các bạn lựa chọn hết số font đó thì kick vào select All hoặc các bạn muốn load font nào thì giữ Ctrl và kick chuột vào font đó

ấn ok , font các bạn cần load sẽ nằm trong thư viện font của Win
    ok men!!! Thế là các bạn đã biết cách load font vào trong Photoshop.
    Tiếp theo sẽ tui hướng dẫn cách viết chữ tiếng việt trong photoshop. Cách viết tiếng việt trong Photoshop hoàn toàn tương tự với cách viết tiếng việt trong Microsoft Office Word ,tức là bạn cần có một chương trình hỗ trợ để viết được tiếng việt.
    Hai chương trình thông dụng nhất hiện nay giúp các bạn viết được tiếng Việt đó là Unikey và Vietkey
    Tải 1 trong 2 chương trình đó về cài đặt bình thường, theo tui các bạn nên down load cả 2 chương trình về và sử dụng song song với nhau, điều đó không có gặp trục trặc gì cả. Theo tui thì Unikey nhẹ,dễ sử dụng, giao diện trông thoáng nhưng một số font chữ VNI , Unikey không hỗ trợ lúc đó bạn cần dùng đến Vietkey
    Các bạn mở một bức ảnh trong Photoshop
    Sử dụng công cụ TEXT, lệnh tắt là phím T, sau khi kick chọn công cụ T các bạn kick chuột vào nền kéo 1 khung chữ nhật tùy ý, và các bạn chỉ có thể viết được số chữ nằm trong khung đó mà thôi

Tiếp đến là các bạn viết chữ mà các bạn muốn viết, trong bài này tui viết font- VNI 08 Springtime2, Kiểu chữ VNI là kiểu mà các bạn có thể viết có dấu được.để viết được tui bật Vietkey chọn kiểu viết là Vni code table

Còn đối với một số kiểu chữ là Unicode thì bạn bật Vietkey và chọn chế độ gõ là Unicode tuơng tự như trên
    Và viết bình thường mái thoải

Xem thêm bài viết cùng chuyên mục:

Nguyên văn bởi killer
    Ban nick những mem giành gái với mod Suýt!!!

2. # ADS
    Circuit advertisement

Thành viên Avatar của buzz
    thank bác ! vui quá à bây giờ thì em đả hiểu !!!!
    Không cần ký !

Thành viên Avatar của kim possible
    Quote Nguyên văn bởi buzz Xem bài viết
    thank bác ! vui quá à bây giờ thì em đả hiểu !!!!
    trời ơi ! chán buzz quá .. giờ mà còn chưa biết mấy dụ này nữa ..$#%@*&
    NGƯỜI BIẾT -> <- MÌNH BIẾT .

Thành viên Avatar của buzz
    Quote Nguyên văn bởi photoKim Xem bài viết
    trời ơi ! chán buzz quá .. giờ mà còn chưa biết mấy dụ này nữa ..$#%@*&
    Không thầy đố mày làm nên mà bác kim !!! vui quá ! có cả chữ thư pháp nữa lâu này nghĩ chỉ có pts 9.0 mới có ! giờ 7.0 dùng ngon vui ơi là vui !!!
    Không cần ký !

Thành viên
    Xin bổ xung thêm: từ Photoshop CS2 trở lên có thể gõ tiếng Việt bằng một số phông Unicode.

Thành viên Avatar của unchun
    xin bổ xung cái nữa : muốn có font ưng ý thì làm bên AI hoặc corel thì tuyệt ! ^^

Thành viên
    thank..........

Thành viên
    1 số font unicode sau khi gõ dấu vào thì bị biến dạng về Aỉal,ko biết làm sao,chả lẽ font ko hỗ trợ dấu tiếng Việt? Ai giải đáp dùm.

Thành viên Avatar của panda_love
    Don gian nhung rat can thiet

Quote Nguyên văn bởi cleoric Xem bài viết
    1 số font unicode sau khi gõ dấu vào thì bị biến dạng về Aỉal,ko biết làm sao,chả lẽ font ko hỗ trợ dấu tiếng Việt? Ai giải đáp dùm.
    chài!! quả thật mình cũng không rõ lắm, nếu trong trường hợp đó thì bạn thử thay các chế độ gõ khác xem (mình thì toàn làm mò thoai, Font nào hỗ trợ TV mà Unikey ko được thì chuyển qua VIetkey và ngược lại)
    Nguyên văn bởi killer

Thành viên
    hix , có cách nào dùng font mà không phải copy vào ổ C không , vì cop nhiều quá sẽ tốn bộ nhớ gây lag trò chơi , em cop hơn 2000 font vào , đúng thật là lag hơn khi chỉ có 1 ít font trong đó

hê hê hê!! chưa có cách nào để thoả mãn điều đó được đâu! tuy nhiên nếu tỉ mỉ bỏ ra hẳn 1 ngày ko chơi game, lọc các font, font nào xài thì giữ lại, ko sài thì xoá, sau đó lưu lại 1 Foder, khi nào cài lại máy thì copy vào thư mục font trong COntrol Panel, chịu khó 1 tí nhưng về lâu về dài lại tiện lợi!
    Nguyên văn bởi killer

Thành viên Avatar của vietxitin
    bộ font unicode gõ được dấu TV nhưng cái dấu của nó thì xấu lắm cac bạn ah`
    Nhận thiết kế website và quản trị web cho cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp.
    Mobile:01663165499 YM:first_time_4u
    Blog: Vietxitin Website: qazware.com

Thành viên Avatar của art_links
    Các bác nên dùng trình quản lý font để cài đặt font, chẳng hạn như Adobe Type Manager hoặc Bitstream Font Navigator. Chứ còn cài đặt kiểu Copy trực tiếp vào thư mục Font của Windows thì ko thể quản lý được và máy rất nặng nếu cài nhiều font.
    Blog Thiết kế đồ họa - Mỹ thuật - 3D - Nhiếp ảnh...
    Design-Your-Life
    YM!: art_links

Thành viên Avatar của vietxitin
    Các bạn có thểdungf bộ gõ VNI gõ tiếng Việt nó hiển thị tốt đó
    Nhận thiết kế website và quản trị web cho cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp.
    Mobile:01663165499 YM:first_time_4u
    Blog: Vietxitin Website: qazware.com

Trang 1/2 12 CuốiCuối