Dreamscape - Plugin tạo phong cảnh thiên nhiên.

Thảo luận trong 'Phần mềm đồ họa'

1. tydieu SP Mod

Dreamscape
    Cái gì có thể gọi là phong cảnh trong thế giới 3D?Phong cảnh có thể hiểu như: bầu trời,sông,suối,mặt đất,mặt trời...Đó là những thành phần cơ bản có trong Dreamscape 2.0,phiên bản mới nhất của hãng Sitni Sati,nhóm các nhà phát triển người Croatia đã từng thực hiện một phần mềm sáng giá khác,After Burn.Giống như AfterBurn,Dreamscape cũng là một plugin cho 3DS MAX,một plugin có thể nói rất cần thết.
    Một hiệu ứng hấp dẫn của Dreamscape là khả năng kết dính các thành phần phụ thuộc một cách chính sác,một tính năng hấp dẫn cho các loại phần mềm về phong cảnh trong đồ hoạ 3D.Vật thể mặt trời của Dreamscape cho ta một cảm giác thật về bầu trời:ánh sáng và đường chân trời,màu xanh sâu thẫm hay trong sáng và tất nhiên,bạn có thể tự mình điều chỉnh màu sắc cho bầu trời của bạn.Vị trí của mặt trời trong khung cảnh không có gì thay đổi,nhưng góc độ của nó với vị trí thì có thể thay đổi được,và đây là một điểm khá quan trọng.Góc độ của mặt trời trong Dreamscape cho ta các độ sáng khác nhau trong thời gian thực của một ngày.Nếu ở góc độ hẹp,bầu trời của khung cảnh có được cảm giác bình minh đang đến,ánh mặt trời bắt đầu hiện lên.Nếu ở góc độ rộng hơn,ta sẽ được bầu trời khoảng giữa ngày,và cứ thể tiến dần lên,khi góc độ là 90°,ta sẽ có bầu trời vào lúc giữa trưa.Dreamscape giúp bạn xem thử tác phẩm của mình cập nhật tự động sau mỗi lần chỉnh sửa,nhưng tương tự như ActiveShade của 3DS MAX,nó không cho bạn thấy sự thay đổi của khung hình.Tương tự,cửa sổ preview cũng không hiện ra bề mặt của đất cũng như của biển,vì vậy bạn phải render tác phẩm thường xuyên để xem kết quả của sự thay đổi.
    Một trong những phần quan trọng nhất của Dreamscape là việc tạo bầu không khí cho phong cảnh.Dreamscape cho bạn sự lựa chọn cách tạo bầu không khí cho tác phẩm của mình,lấy ví dụ nếu bạn chọn là “Earth”,Dreamscape sẽ thực hiện việc tạo dựng sự thay đổi,nhất là khi mặt trời gần với đường chân trời.Ngoài ra,bạn còn có các tuỳ chọn khác để thực hiện việc tăng độ sáng cho bầu trời,thay đổi độ cao thấp của bề mặt để tạo vùng cao nguyên hay đồng bằng...
    Làm sao bầu trời có thể thiếu mây?Thật may mắn,Dreamscape cung cấp cho bạn hầu như tất cả các hiệu ứng tạo mây,từ mây trong đến mây nặng hạt trời mưa...Bạn có thể thoải mái di chuyển các đám mây chỉ bằng việc kéo thả trong khung cửa sổ.Mặc định tạo mây của Dreamescape là 2D,nhưng nó vẫn trông giống như thật khi bạn đem vào trong khung hình.Nhưng nếu bạn cần sự di chuyển xuyên qua những đám mây(như việc một chiếc máy bay đi xuyên qua) thì bạn cần tạo mây dạng 3D,tất nhiên việc render sẽ lâu hơn.
    Về phần mặt đất,bạn khởi đầu bằng một vật thể Tera đặc biệt,giống như mộ tấm lưới bề mặt.Bạn có thể tuỳ chỉnh bất cứ điều gì để mặt đất của bạn trông giống thật,có thể đổi màu sắc,ảnh map...Dreamscape còn cung cấp cho bạn các công cụ để vẽ những đoạn dốc,đoạn nhô cao,hay ngay trên chính texture.Dreamscape còn có một thành phần khá tuyệt,đó là Bề mặt Biển.,giúp bạn có đuợc những tuỳ chọn như Đại dưong,Hồ,Sông,Suối...Cũng giống như Tera,Bề mặt biển cũng là một dạng lưới,và để có thể di chuyển linh động hơn,Dreamscape cũng cho bạn nhiều tuỳ chỉnh hơn so với Tera.Để có thể tạo những cơn sóng gợn,bạn có thể chỉnh sức gió,độ cao,hướng,gió mạnh hay nhẹ...
    Dreamscape còn có rất nhiều công cụ khác,thích hợp cho những ai yêu thích việc tạo phong cảnh 3D.Bạn có thể kết hợp linh hoạt 3DS MAX và Dreamscape để có được những tác phẩm hoàn hảo nhưng không mất nhiều thời gian.
    Bạn cần Dreamscape?Nếu như bạn chỉ render những hình ảnh bên trong như căn phònghay cao ốc,thì Dreamscape cũng không cần thiết lắm.Nhưng để thực hiện những tác phẩm ngoài trời,thì Dreamscape có lẽ sẽ không thể thiếu trong bộ plugin của bạn.Giống như các loại công cụ khác,việc sử dụng không phải đơn giản,nhưng với sự luyện tập,sử dụng thườn xuyên,chắc chắn rằng kết quả sẽ hơn cả bạn mong muốn.Sitni Sati đã tạo ra một công cụ thật sự hữu ích,giúp ta tiết kiệm được rất nhiều thời gian trong công việc thiết kế 3D,làm tăng thêm niềm đam mê đối với đồ hoạ 3D.
    Để có thêm chi tiết,các bạn có thể ghé thăm website:
    http://www.afterworks.com/dsbfirst.htm
    Bản dùng thử có tại địa chỉ:
    http://www.turbosquid.com/HTMLClien....cfm?ID=199843.

2. daikamatseo

daikamatseo New Member

Anh killer tìm crack của cái soft này rùi up lên cho anh em luôn nhê? Thấy quảng cáo hay quá trơi..
  3. killer

killer Administrator Staff Member

hix , tui đâu phải là chuyên gia hack mà kêu tui crack , bác search trên mấy trang dơwn soft nhé
  4. anhminh

anhminh Guest

Cái này là Plugin cho 3D max, thế mà tưởng là cho PS, với lại nó cũng đâu cho dùng thử đâu anh