giúp e chuyển RGB qua CMYK

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

1. hide

hide New Member

ý bạn có phải chuyển ảnh trong corel phải 0, nếu phải thì bạn mở 1 hình nào đó, rồi chọn Bitmaps( trên thanh bản chọn)/mode/CYMK (32-bit)
    Good luck!
  2. tamtang

tamtang New Member

1. Vào menu Bitmaps > Mode> CMYK : cách này nhanh nhưng không chuẩn.

2. Cũng vào menu Bitmaps > Convert to Bitmap... chọn dữ liệu cần thiết trên hộp thoại xuất hiện (Resolution : Độ phân giải ảnh - Color Mode : Hệ màu - Apply ICC Profile : Áp dụng Profile quản lý màu (nên chọn) - Always overprint black : Luôn cho phép in phủ các chi tiết màu đen mà không móc nền các màu khác - Anti-Aliasing : chống hiệu ứng bậc thang (nên chọn) - Transparancy background : nền trong suốt).

Cách 2 cho ra kết quả chính xác hơn.

Tuy nhiên nên làm việc này trong PTS sẽ chuẩn hơn, vì có thể tinh chỉnh những chỗ màu sắc chưa vừa ý nảy sinh trong khi chuyển đổi không gian màu từ RGB (rộng hơn và có xu hướng sáng rực rỡ) sang CMYK (không gian màu hẹp hơn nên độ tinh tế kém hơn) bằng các công cụ của PTS.
    Thân.
  3. sweet_lies

sweet_lies New Member

thanks bác Hide và bác Tam Tạng nhiều lắm , sẵn đây cho em hỏi , lúc sử lí ảnh bên pts e đã chọn chế độ nền là Transparancy , sao đưa qua corel e vẫn thấy nền trắng bao quanh ???:suicide2:
  4. hide

hide New Member

đừng gọi = pác mới 16 t ah =))
    có bạn thử save bên PS = đuôi png hay là gif xem. Rồi wa corel import xem.
    nhưng đuôi png thì cho đường rìa mép mượt hơn.
    good luck. ^^
    làm hok được thui đừng chửi nha =.=!!
  5. tamtang

tamtang New Member

Em đưa qua corel như thế nào, đừng nói là kéo từ PTS và thả vào CR nhé.
    Phải save (có thể bằng các đuôi PNG, GIF,Tiff hoặc PSD ...) và import vào corel nhu Hide nói mới được nhé !
  6. DiepThanh

DiepThanh New Member

Sao em không thấy "Apply Overprint black" ở đâu vậy bác Tám?
    Em đang xài Corel 12

7. tamtang

tamtang New Member

À, đây là chức năng mới được bổ sung vào Corel X3, và chỉ hoạt hộng ở chế độ xuất CMYK DiepThanh ạ.

8. DiepThanh

DiepThanh New Member

Cảm ơn bác 8 nhìu
    Cái Avatar của bác dập kinh quá, đừng có quay đầu lại nha!
  9. sweet_lies

sweet_lies New Member

đến bây giờ e mới biếtt , trước giờ e cung co' save , nhưng toàn là save đuôi JPEG ko ha` , mà corel x3 và corel 12 khác nhau những chỗ nào vậy bác tam tạng??:friend:
  10. tamtang

tamtang New Member

À, trong Corel X3, em cứ vào menu Help > Highlight What's New... > Since Corel 12... sẽ thấy ngay những điểm mới so với Corel 12 (được tô màu cam) thôi ấy mà !