Giúp em cách tạo bóng cho vật

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

1. cuongdolce New Member

ví dụ về 2 ảnh sau

hoặc

Em muốn hỏi về hiệu ứng bóng mờ xung quanh vật như thế. Hiện nay trên rất nhiều phương diện quảng cáo đã sử dụng hiệu ứng này 1 cách rất ấn tượng

Đơn giản em chỉ muốn tạo tên mình với hiệu ứng như thế chẳng hạn

Cám ơn vì đã đọc bài !

Bạn nào giúp mình nhé, càng chi tiết càng tốt, cả về bóng lẫn vật nhé. VD như cái hộp của Vinaphone ở trên.
  2. nh0c_tyler

nh0c_tyler New Member

ý bạn là bóng đổ và bóng phản chiếu hả, cái này mà hướng dẫn thì cũng cần hiểu biết khá nhiều về 3D đấy, ko biết có ai trong DHVN có đủ kinh nghiệm để làm ko nữa

chúc bạn may mắn :D
  3. tranbang_bs

tranbang_bs New Member

neu trong 3d thi qua don gian thoi chung 30s la xong
  4. punskin

punskin New Member

nếu đơn giản.thì bạn có thể dùng bush trong khu vực vùng trọn.hoặc nhân đôi lớp leyer của chính nó chuyển thành màu đen = mọi cách và dùng brul trong filter.tuy ko đeọp lắm nhưng cũng tạm dc.chúc may mắn
  5. tinhngangtrai

tinhngangtrai New Member

Để làm bóng đổ bạn phải biết về hướng ánh sáng chiếu vào theo một cách thống nhất, chính vì điều này mà các bạn phải nghiên cứu về hình họa và tĩnh vật đấy. Trong 1 khung cảnh thì có thể có 1 hoặc nhiều nguồn ánh sáng chiếu vào vật.vậy trước tiên phải xác định những nguồn sáng đó,sau đó dựa vào vật để tìm ra bóng đổ của nó theo hướng và mức độ phản chiếu ánh sáng mà nó tiếp nhận. vậy nhé!
    Như bức hình thứ 2 ví dụ của bạn thì có 2 nguồn sáng ,một là bên trái là chủ yếu, hai là đằng trước. vậy bóng đổ chủ yếu là bên phải.
    để tạo bóng đổ thì :
    Cách 1: vào phần shadow của PT shop
    2: cắt hình đó, tạo lây 1 layer rùi điều chỉnh layer làm bóng đó
    3: vẽ bằn brush rùi điều chỉnh.
    nói chung nhiều cách lắm!