[H]Làm cách nào để cắt hình ra từng mảnh?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

Lượt xem: 7,114

1. HELLFIRE Guest

2. Nheo

Nheo Hú hồn Staff Member

dùng phương pháp tãh đối tượng ra khỏi nền bằng phương pháp quick mask. Nhưng làm vậy thì hơi lâu nếu hình có nhiều mảnh , còn phương pháp khác thì chưa nghĩ ra :D, để về nghĩ thêm đã rồi chỉ cho :D
  3. thangbom_ps

thangbom_ps Member

Ý của bạn có phải là cắt 1 bức hình thành nhiều mảnh hình ảnh riêng biệt với kích thước bằng nhau phải không. Nếu đúng như vậy thì hãy nhấn K để dùng công cụ Slice tool , sau đó cắt trên bức hình của bạn những đoạn vừa ý , sau đó vào File > save for web , để lưu lại nhé. Sau khi lưu lại bạn sẽ có những mảnh hình đã được cắt.
  4. HELLFIRE

HELLFIRE Guest

thangbom hiểu sai rồi, tui muốn cắt cái hình thành nhiều mảnh khác nhau về hình dạng giống như những mảnh ghép hình đó, nếu ai biết xin chỉ dùm. Thx
  5. nhatanh

nhatanh New Member

cắt kiểu này cũng khó , theo NA thì dùng pattern xếp hình có trong thư viện đưa ra 1 layer mới , sau đó Nhấn Ctrl+Kích chuột để nó tạo ra các đường chọn , sau đó mình chuyển về layer chứa cái hình và dùng công cụ Move để chuyển các mảnh hình ra từng nơi , làm như thế này hơi thủ công đó.
  6. HELLFIRE

HELLFIRE Guest

Cám ơn nhatanh, tui đã biết cách làm rồi, theo gợi ý của nhatanh nhưng ko như nhatanh nói, công việc này thật phức tạp, để tui làm xong sẽ viết tut hướng dẫn mọi người làm nhạ :D
  7. killer

killer Administrator Staff Member

uh uh uh - spam :D
  8. Nheo

Nheo Hú hồn Staff Member

trời, admin mà cũng spam nữa hả... bó tay :D
  9. anhminh

anhminh Guest

Có thể làm theo cách của NA, nhưng sau khi nhấn CTRL + click thì tăng border của nó lên thì sẽ giống như những tấm ghép hình.
  10. killer

killer Administrator Staff Member

Sử dụng pattern ghép hình của tui đưa ra trong forum cũng khó lắm , vì khi Ctrl+Click thì các đường chọn sẽ có khoảng trống , do đó các bạn nên sử dụng các công cụ vẽ là tốt nhất. Cần tỉ mỉ....
  11. HELLFIRE

HELLFIRE Guest

Đúng là sẽ có những khoảng trống nhưng như vậy mới giống với ghép hình. Hehe.
  12. lucky_star

lucky_star New Member

Xin lỗi ! mình mới đăng nhập. muốn gởi bài để hỏi nhưng ko biết phải vào bằng cách nào. chỉ giúp với.
  13. Snake_Blue

Snake_Blue Ngociu Staff Member

Nếu thực hiện tut mà ko đc bạn hỏi ngay dưới tut đó. Còn nếu hỏi gì chung thì vào box này tạo chủ đề mới và hổi