Làm sao để không bị đổi màu khi xuất file trong Corel

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp'

1. tydieu

tydieu SP Mod Staff Member

cái này là bó tay, vì bản chất của corel là vậy mà.....đây là khuyết điểm lớn nhất của corel
  2. quynhnhu

quynhnhu .:lubu:.

ặc chờ mãi mới thấy anh tý trả lời :( dzi mè :(
  3. tonydinh

tonydinh New Member

bạn export đuôi .tif thì màu sắc sẽ tốt hơn, chênh lệch nhau 8-sau đó mở PTS xem lại sẽ thấy đẹp hơn
  4. maytim08

maytim08 New Member

ngoài độ phần giải cần quan tâm đến, bạn nên chú ý đến màu sắc trong khi export vì khi bạn tạo file mà sử dụng màu CMYK thì lúc lúc đó bạn chọn CMYK Color (32-bit), còn nếu bạn sử dụng bản màu pantone cho file thì bạn chọn Paletted (8-bit), v.v.. tương tự cho những file co màu khạc

Chúc bạn thành cộng
  5. Ngoc Uyen

Ngoc Uyen New Member

Khi ban Export tu file ve ra file hinh, ban nen xuat ra khoang 75% va do phan giai la 7200jp la file hinh cua ban se ko mat mau.
    Hoac ban xuat ra duoi *.tip va dung Photoshop de dua do sang len 60% thi hinh ban xuat ra rat chuan va van co the in voi kich thuoc 2,5 X 5.0 (M).
  6. Nheo

Nheo Hú hồn Staff Member

Illustrator không bị vấn đề này... khà khà... đó là lý do tui thích AI hơn Corel... :D
  7. hoangart

hoangart New Member

Bạn ko nói rõ là bạn xem ở chương trình nào. Nếu xem ACDSee bạn đặt ở chế độ RGB và đuôi JGP tôi nghi chắc ko sao đâu. con ở SHOP thì vô tư đi!
  8. luongsinh

luongsinh New Member

Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm. Mình export và xem bằng chương trình của WinXP bình thường thôi. Mình đã đọc kỹ các bài của các bạn rồi. Mình sẽ về làm theo xem sao!!!
  9. Zumavn

Zumavn Tái xuất giang hồ

Mình ko bao giờ xuất ra JPG - chỉ Design lấy Shape của nó rồi xuất dạng AI
  10. namtramlang

namtramlang New Member

Tôi cũng đồng quan điểm Của Bác Zumavn
  11. PhamDiep

PhamDiep New Member

Uh tui cũng thấy corel có khuyết điểm này thật. Nhưng mà chuyển qua đuôi tif thi se thấy màu nó ổn hơn thằng jpg nhìu
  12. letuanccd

letuanccd New Member

Corel là chương trình vẻ Vector rất mạnh, khi xuất ra file bipmap nó rất phong phú nên có rất nhiều tùy chọn để tùy trường hợp mà xuất. Thường thì nó nhập hình vào để biên tập và in từ đây nhiều hơn là xuất hình đi. Nếu bạn xuất để coi trên màn hình thì chú ý đến độ phân giải cho thích hợp và chắc chắn bạn phải chọn bảng màu RGB . Còn định dạng của nó thì .Tif là tốt nhất (màu sắc sẽ thay đổi rất nhỏ không phân biệt được. Còn JPEG thì được cái là File rất bé, nhưng sẽ kém trung thực hơn,còn xuất lên mạng thì tất nhiên là Gif vì nó chỉ xử dụng bảng màu có 256 màu nên rất nhỏ dung lượng. còn nếu xuất để in Offset thì chọn bảng màu CMYK, lúc này bạn coi trên màn hình thì ôi thôi thấy khác màu nhiều, nhưng in sẽ trung thực hơn, tốt hơn là tìm nơi có in từ chương trình Corel.
  13. baosden

baosden New Member

Chài, tình cờ mà lụm được bí kíp nhá. Nhờ mọi người chia sẽ mà mình biết thêm nhiều điều hay. Thanks
  14. duong 3d

duong 3d New Member

Mình đồng ý như vậy:wink